Tìm kiếm

Tư vấn luật

22/06/2018

Có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng cho đất công ích xã?

Hỏi: Tôi có mua một lô đất của gia đình người bạn tại phường Phú Thọ, Tp. Thủ Dầu Một, Bình Dương. Đất có nguồn gốc khai phá năm 1972 và sử dụng liên tục từ năm 2005 cho đến nay nhưng chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
21/06/2018

Những thủ tục cần thực hiện khi nhận thừa kế căn hộ tập thể?

Hỏi: Năm 1985, gia đình tôi được thuê 1 căn hộ tập thể theo chính sách vì cha tôi là lão thành Cách mạng. Năm 2000, chúng tôi được sở hữu căn nhà tập thể đó.
20/06/2018

Hàng xóm làm nứt tường nhà, phải bồi thường thế nào?

Hỏi: Khi đào móng xây nhà, hàng xóm đã khiến một phần sân và tường nhà của gia đình tôi bị lún nứt. Vậy tôi phải đòi mức bồi thường thế nào?
19/06/2018

Ai được nhận thay sổ đỏ khi ông qua đời đột ngột?

Hỏi: Ông tôi mất đột ngột nên chưa kịp lấy sổ đỏ, cũng không để lại di chúc gì cả. Tôi muốn hỏi, trong trường hợp này, ai sẽ được thay ông để lấy sổ đỏ và trình tự thủ tục như thế nào?
18/06/2018

Đòi lại phần đất nhờ người khác mua hộ?

Hỏi: Gia đình tôi có nhờ người bác họ mua mảnh đất ở quê vào năm 2008. Nay chúng tôi muốn lấy phần đất này để xây nhà ở, nhưng không được người này trả lại và đưa ra lý do rằng, bác ấy là người đứng tên trong sổ đỏ. Vậy giờ gia đình tôi phải làm gì để lấy lại phần đất đó?
15/06/2018

Khi nào dự án được thuê đất mà không cần qua đấu giá?

Hỏi: Doanh nghiệp của chúng tôi có vốn nước ngoài 100%, hiện chúng tôi có nhu cầu thuê đất thuộc sở hữu Nhà nước để làm dự án chăn nuôi heo sạch. Đây là dự án thuộc diện ưu đãi đầu tư theo quy định tại Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
14/06/2018

Không được bồi thường khi bị thu hồi đất

Hỏi: Tôi đã khai hoang một khu đất ở khu 8, xã Đông Hòa (phố Tân Lập, phường Đông Hòa, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương nay) vào năm 1987 và kê khai đăng ký 800m2 với xã Đông Hòa vào năm 2001. Cũng trong năm này, tôi được đền bù 69m2 khi làm đường nội vi.
13/06/2018

Có phải đóng thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ khi nhận nhà thừa kế?

Hỏi: Bố mẹ đẻ tôi có cho tôi quyền thừa kế một ngôi nhà. Tôi muốn hỏi khi làm thủ tục chuyển nhượng ngôi nhà này, tôi có phải đóng khoản thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ hay không? Chân thành cảm ơn!
12/06/2018

Cá nhân có được thuê đất của Nhà nước để xây nhà cho thuê không?

Hỏi: Hiện tôi muốn thuê 1ha đất nằm trên địa bàn phường Phú Thượng, quận Tây Hồ, TP. Hà Nội với mục đích xây nhà ở và cho thuê trong thời hạn là 50 năm. Vấn đề ở đây, đất này là đất thuộc sở hữu của Nhà nước.
11/06/2018

Bảo hiểm cháy nổ đối với nhà nghỉ, khách sạn, có bắt buộc hay không?

Hỏi: Thời gian gần đây, liên tục xảy ra các vụ cháy gây nên hậu quả vô cùng nghiêm trọng. Thực tế này khiến tôi không khỏi lo lắng vì xung quanh ngôi nhà của gia đình tôi đang ở có rất nhiều nhà nghỉ, khách sạn đang hoạt động.
08/06/2018

Những kiến thức cần nắm vững khi sử dụng đất

Quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình, cá nhân khi sử dụng đất đã được quy định rõ tại các Điều 166, 170 và 179 của Luật Đất đai 2013.
06/06/2018

Loại đất được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng

Hỏi: Hiện tôi đang muốn chuyển nhượng đất trồng cây hàng năm, đã có sổ đỏ. Theo thông tin tìm hiểu, tôi được biết đây là loại đất không phải đóng thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng. Tôi muốn hỏi liệu thông tin này có đúng hay không?